Đi lính không có tiền trả nợ thì ngân hàng có quyền kiện không?

Ngày hỏi:15/10/2019

Dạ mình có vay ngân hàng 40 triệu mình vừa rồi trúng tuyển Nghĩa vụ quân sự và mình đi lính không có khả năng chi trả khoản vay vậy ngân hàng có kiện không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi lính không có tiền trả nợ thì ngân hàng có quyền kiện không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 463 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

      Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

      Nghĩa vụ trả nợ của bên vay theo Điều 464 của Bộ luật này: Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      => Như vậy, khi vay tiền thì bạn có nghĩa vụ trả nợ, nếu không trả nợ khi đến hạn thì coi như đã vi phạm hợp đồng, do đó ngân hàng có quyền khởi kiện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn