Địa điểm nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm tại đâu?

Ngày hỏi:21/01/2019

Tôi sinh sống và đang làm việc tại Đồng Nai, tôi đang tìm hiểu các quy định về lĩnh vực ngân hàng, tôi có chút thắc mắc nhờ Ban biên tập giải đáp. Cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì Địa điểm nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 8 Thông tư 48/2018/TT-NHNN, có hiệu lực ngày 05/07/2019, quy định địa điểm nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm như sau:

      - Tổ chức tín dụng thực hiện nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm tại địa điểm giao dịch hợp pháp thuộc mạng lưới hoạt động của tổ chức tín dụng (sau đây gọi là địa điểm giao dịch), trừ trường hợp nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm bằng phương tiện điện tử.

      - Đối với mỗi Thẻ tiết kiệm, tổ chức tín dụng được nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm tại địa điểm giao dịch nơi cấp Thẻ tiết kiệm hoặc các địa điểm giao dịch khác của tổ chức tín dụng. Trường hợp tổ chức tín dụng thực hiện nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm tại nhiều địa điểm giao dịch, tổ chức tín dụng phải đảm bảo việc nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm chính xác, an toàn tài sản cho người gửi tiền và an toàn hoạt động cho tổ chức tín dụng.

      Trên đây là quy định địa điểm nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn