Điều kiện thành lập quỹ xã hội, từ thiện

Ngày hỏi:16/10/2016

Điều kiện thành lập quỹ xã hội, từ thiện được quy định như thế nào?Hiện nay có rất nhiều những quỹ xã hội, từ thiện được thành lập, hoạt động. Vấn đề này cầm sự quản lý chặt chẽ của các cơ quan ban ngành, xã hội. Phải đảm bảo được ý nghĩa nhân văn, tránh những trường hợp tư lợi. Nên mong Ban biên tập Thư Ký Luật sớm trả lời giúp tôi. Xin cám ơn! Lan Anh Nguyễn (SĐT:01633...)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện thành lập quỹ xã hội, từ thiện được quy định tại Điều 8 Nghị định 30/2012/NĐ-CP về tổ chức, hoạt động của quỹ xã hội, từ thiện, theo đó:

      Quỹ được thành lập khi có đủ những điều kiện sau đây:

      1. Mục đích hoạt động phù hợp với quy định tại Điều 2 Nghị định này.

      2. Có sáng lập viên thành lập quỹ theo quy định tại Điều 9 Nghị định này.

      4. Có hồ sơ thành lập quỹ theo quy định tại Điều 13 Nghị định này.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện thành lập quỹ xã hội, từ thiện, được quy định tại Nghị định 30/2012/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn