Đổi tiền lẻ lấy phí chênh lệnh 1% có được không?

Ngày hỏi:09/01/2019

Gần đến Tết em muốn đăng lên Facebook đổi tiền nhỏ lẻ và lấy phí khoảng 1% trên mức đổi để mọi người có tiền lì xì thì có được không ạ? Em mong anh chị tư vấn giúp em. Em cảm ơn anh chị rất nhiều.

Hoàng Trọng (093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đổi tiền lẻ lấy phí chênh lệnh 1% có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Vừa qua, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Chỉ thị 34/CT-TTg năm 2018 yêu cầu Ngân hàng Nhà nước Việt Nam chủ trì, phối hợp với các Bộ, ngành, địa phương tăng cường kiểm tra, kịp thời xử lý vi phạm trong hoạt động mua, bán ngoại tệ, vàng và dịch vụ đổi tiền mặt mệnh giá nhỏ không đúng quy định của pháp luật trong dịp Tết Nguyên đán Kỷ Hợi 2019.

      Như vậy, việc đổi tiền mệnh giá nhỏ lấy phí chênh lệnh là không đúng quy định của pháp luật. Hành vi này có thể bị xử phạt theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 30 Nghị định 96/2014/NĐ-CP:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Thực hiện đổi tiền không đúng quy định của pháp luật;

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn