Đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng

Ngày hỏi:26/12/2019

Chào anh chị tổ tư vấn, theo quy định mới từ Chính phủ thì có những đối tượng nào có thể bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng? Mong phản hồi thông tin.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng được quy định tại Điều 2 Nghị định 88/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ 31/12/2019) như sau:

      - Cá nhân

      - Tổ chức tín dụng; đơn vị phụ thuộc của tổ chức tín dụng (chi nhánh, phòng giao dịch, văn phòng đại diện, đơn vị sự nghiệp ở trong nước; chi nhánh, văn phòng đại diện, ngân hàng 100% vốn ở nước ngoài); chi nhánh ngân hàng nước ngoài; Văn phòng đại diện của tổ chức tín dụng nước ngoài, tổ chức nước ngoài khác có hoạt động ngân hàng;

      - Doanh nghiệp; đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp (chi nhánh, văn phòng đại diện);

      - Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã; đơn vị trực thuộc của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã (chi nhánh, văn phòng đại diện);

      - Các tổ chức khác được thành lập, hoạt động tại Việt Nam.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tiền tệ
    Ngân hàng nhà nước
    Chủ thể vi phạm hành chính
    Phạt vi phạm hành chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn