Đơn vị tiền của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam

Theo dõi sự thay đổi của Đơn vị tiền
Ngày hỏi:17/10/2018

Em là sinh viên ngành ngân hàng của trường Đại học Ngân hàng. Em không biết là đơn vị tiền của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam theo pháp luật hiện hành được quy định như thế nào? Mong anh chị có thể tư vấn giúp em, em cảm ơn anh chị rất nhiều ạ

Thực Toàn (093***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Đơn vị tiền của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam
    (ảnh minh họa)
  • Đơn vị tiền của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam được quy định tại Điều 16 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010 như sau:

    Đơn vị tiền của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là "Đồng", ký hiệu quốc gia là "đ", ký hiệu quốc tế là "VND", một đồng bằng mười hào, một hào bằng mười xu.

    Trên đây là nội dung quy định về đơn vị tiền của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn