Đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm là ai?

Ngày hỏi:11/10/2018

Tôi đã tìm hiểu về chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm nhưng vẫn chưa biết và chưa tìm hiểu được đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm là ai? Vì vậy mong Ban biên tập có thể dành chút thời gian giải đáp giúp tôi. Tôi cảm ơn rất nhiều

Quang Bình (093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm là ai?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 6 Quy chế về tiền gửi tiết kiệm do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước ban hành kèm theo Quyết định 1160/2004/QĐ-NHNN thì:

      Đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm là 2 cá nhân trở lên cùng đứng tên trên thẻ tiết kiệm.

      Ngoài ra, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về thuật ngữ "Người gửi tiền tiết kiệm":

      Người gửi tiền là người thực hiện giao dịch liên quan đến tiền gửi tiết kiệm. Người gửi tiền có thể là chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm, hoặc đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm, hoặc người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật của chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm, của đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm.

      Trên đây là nội dung định nghĩa về đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 1160/2004/QĐ-NHNN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Rút tiền gửi tiết kiệm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn