Đóng tài khoản thanh toán được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:01/10/2016

Đóng tài khoản thanh toán được quy định như thế nào?Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Thu Trang. Hiện nay, việc thanh toán qua thẻ đang ngày càng phổ biến. Vậy ban biên tập tư vấn giúp tôi việ trường hợp nào bị đóng tài khoản thanh toán? Văn bản nào quy định điều đó? Mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đóng tài khoản thanh toán được quy định tại Điều 13 Nghị định 101/2012/NĐ-CP về thanh toán không dùng tiền mặt như sau:

      1. Việc đóng tài khoản thanh toán được thực hiện khi:

      a) Chủ tài khoản có yêu cầu và đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ liên quan đến tài khoản thanh toán;

      b) Chủ tài khoản là cá nhân bị chết, mất tích hoặc mất năng lực hành vi dân sự;

      c) Tổ chức có tài khoản thanh toán chấm dứt hoạt động theo quy định của pháp luật;

      d) Chủ tài khoản vi phạm hợp đồng mở và sử dụng tài khoản thanh toán với tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán;

      đ) Chủ tài khoản hoặc tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán vi phạm Điều 6 Nghị định này và các quy định pháp luật khác trong hoạt động thanh toán;

      e) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

      2. Xử lý số dư khi đóng tài khoản thanh toán:

      a) Chi trả theo yêu cầu của chủ tài khoản hoặc người được thừa kế, đại diện thừa kế hợp pháp trong trường hợp chủ tài khoản là cá nhân chết, mất tích hoặc theo yêu cầu của người giám hộ hợp pháp trong trường hợp chủ tài khoản là cá nhân mất năng lực hành vi dân sự;

      b) Chi trả theo quyết định của tòa án;

      c) Xử lý theo quy định của pháp luật đối với trường hợp người thụ hưởng hợp pháp số dư trên tài khoản đã được thông báo mà không đến nhận.

      Ngoài ra, điều này được hướng dẫn bởi Điều 18 Thông tư 23/2014/TT-NHNN

      Trên đây là tư vấn về các trường hợp đóng tài khoản thanh toán. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 101/2012/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn