Giám đốc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được tham gia quản trị, điều hành tổ chức tín dụng khác không?

Ngày hỏi:03/06/2021

Giám đốc chi nhánh ngân hàng nước ngoài có được tham gia quản trị, điều hành tổ chức tín dụng khác hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 89 Luật các tổ chức tín dụng 2010 quy định như sau:

      Tổng giám đốc (Giám đốc) của chi nhánh ngân hàng nước ngoài không được tham gia quản trị, điều hành tổ chức tín dụng, tổ chức kinh tế khác và không được đồng thời làm Trưởng văn phòng đại diện tại Việt Nam của ngân hàng nước ngoài.

      Như vậy, theo quy định trên Giám đốc chi nhánh ngân hàng nước ngoài không được tham gia quản trị, điều hành tổ chức tín dụng khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo lãnh ngân hàng
    Chi nhánh ngân hàng
    Chuyển khoản ngân hàng
    Công chức ngân hàng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn