Giao dịch mua, bán ngoại tệ kỳ hạn là gì?

Giao dịch mua, bán ngoại tệ kỳ hạn là gì?

Ngày hỏi:18/10/2017

Giao dịch mua, bán ngoại tệ kỳ hạn là gì? Xin chào Ban biên tập, tôi là Như Ý hiện đang sống và làm việc tại Biên Hòa. Tôi đang tìm hiểu về giao dịch ngoại tệ trên thị trường ngoại tệ trong nước để phục vụ cho nhu cầu công việc. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi giao dịch mua, bán ngoại tệ kỳ hạn là gì? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 02/10/2017, Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành Thông tư 15/2015/TT-NHNN hướng dẫn giao dịch ngoại tệ trên thị trường ngoại tệ của các tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối.

    Theo đó, định nghĩa giao dịch mua, bán ngoại tệ kỳ hạn được quy định tại Khoản 7 Điều 2 Thông tư 15/2015/TT-NHNN hướng dẫn giao dịch ngoại tệ trên thị trường ngoại tệ của các tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước ban hành, cụ thể:

    Giao dịch mua, bán ngoại tệ kỳ hạn (sau đây gọi là giao dịch kỳ hạn) là giao dịch hai bên cam kết mua, bán với nhau một lượng ngoại tệ với Đồng Việt Nam hoặc với một ngoại tệ khác theo tỷ giá kỳ hạn xác định tại ngày giao dịch.

    Trên đây là tư vấn về giao dịch mua, bán ngoại tệ kỳ hạn. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 15/2015/TT-NHNN. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chào thân ái và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn