Hạn mức nợ ròng trong hệ thống thanh toán liên ngân hàng được định nghĩa ra sao?

Ngày hỏi:31/10/2018

Mọi người cho tôi hỏi: Hạn mức nợ ròng trong hệ thống thanh toán liên ngân hàng được định nghĩa ra sao? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hạn mức nợ ròng trong hệ thống thanh toán liên ngân hàng được định nghĩa ra sao?
      (ảnh minh họa)
    • Hạn mức nợ ròng trong hệ thống thanh toán liên ngân hàng được định nghĩa tại Khoản 20 Điều 2 Thông tư 23/2010/TT-NHNN quy định về quản lý, vận hành và sử dụng hệ thống thanh toán điện tử liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành với nội dung như sau:

      Hạn mức nợ ròng là mức giá trị tối đa quy định cho các giao dịch thanh toán giá trị thấp được tham gia quyết toán bù trừ.

      Trên đây là nội dung trả lời về định nghĩa hạn mức nợ ròng trong hệ thống thanh toán liên ngân hàng. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 23/2010/TT-NHNN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thanh toán liên ngân hàng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn