Hành vi vi phạm chế độ thanh toán các khoản chi ngân sách trong lĩnh vực kho bạc nhà nước

Ngày hỏi:11/03/2020

Chị Chi, hiện đang công tác tại Bình Dương, có thắc mắc cần hỗ trợ như sau: Hiện tại trong lĩnh vực kho bạc của nhà nước thì những hành vi vi phạm về các chế độ thanh toán khoản chi ngân sách được quy định như thế nào? Mong hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 87/2019/TT-BTC có quy định về hành vi vi phạm chế độ thanh toán các khoản chi ngân sách trong lĩnh vực kho bạc nhà nước, cụ thể như sau:

      - Việc xác định các hành vi vi phạm chế độ thanh toán các khoản chi ngân sách nhà nước được thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 57 Nghị định số 63/2019/NĐ-CP.

      - Mức xử phạt cụ thể đối với các hành vi được xác định như sau:

      + Phạt tiền 1.500.000 đồng đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều 57 Nghị định số 63/2019/NĐ-CP nếu không có tình tiết tăng nặng, tình tiết giảm nhẹ.

      + Phạt tiền 3.000.000 đồng đối với hành vi quy định tại Khoản 2 Điều 57 Nghị định số 63/2019/NĐ-CP nếu không có tình tiết tăng nặng, tình tiết giảm nhẹ.

      - Biện pháp khắc phục hậu quả được thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 57 Nghị định số 63/2019/NĐ-CP.

      Ban biên tập phản hồi


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn