Hình thức tổ chức của tổ chức tín dụng phi ngân hàng 100% vốn nước ngoài được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:27/05/2017

Hình thức tổ chức của tổ chức tín dụng phi ngân hàng 100% vốn nước ngoài được quy định như thế nào? Xin chào Anh/Chị Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Tài Quốc. Hiện đang là sinh viên đại học thương mại. Trong quá trình học về tổ chức tín dụng phi ngân hàng, em chưa rõ về hình thức tổ chức của tổ chức tín dụng phi ngân hàng 100% vốn nước ngoài được quy định như thế nào? Xin Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho em biết vấn đề này? Và văn bản nào quy định điều này? Xin cảm ơn. (090***)
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hình thức tổ chức của tổ chức tín dụng phi ngân hàng 100% vốn nước ngoài được quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 30/2015/TT-NHNN Quy định việc cấp Giấy phép, tổ chức và hoạt động của tổ chức tín dụng phi ngân hàng do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước ban hành như sau:

      Tổ chức tín dụng phi ngân hàng 100% vốn nước ngoài được thành lập, tổ chức dưới hình thức công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do một tổ chức tín dụng nước ngoài làm chủ sở hữu hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên do các tổ chức tín dụng nước ngoài góp vốn thành lập.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về hình thức tổ chức của tổ chức tín dụng phi ngân hàng 100% vốn nước ngoài được quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 30/2015/TT-NHNN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn