Hoạt động đại lý chi, trả ngoại tệ của tổ chức tín dụng, tổ chức kinh tế được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:22/02/2018

Hoạt động đại lý chi, trả ngoại tệ của tổ chức tín dụng, tổ chức kinh tế được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Thành hiện đang sống và làm việc tại Bến Tre. Tôi đang tìm hiểu về việc cung ứng dịch vụ nhận, chi, trả ngoại tệ của tổ chức kinh tế, tổ chức tín dụng. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi hoạt động đại lý chi, trả ngoại tệ của tổ chức tín dụng, tổ chức kinh tế được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hoạt động đại lý chi, trả ngoại tệ của tổ chức tín dụng, tổ chức kinh tế được quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư 11/2016/TT-NHNN sửa đổi văn bản quy phạm pháp luật về hoạt động cung ứng dịch vụ nhận và chi, trả ngoại tệ, hoạt động đại lý đổi ngoại tệ, bàn đổi ngoại tệ của cá nhân do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành, theo đó:

      1. Tổ chức kinh tế, tổ chức tín dụng làm đại lý chi, trả ngoại tệ cho tổ chức kinh tế, tổ chức tín dụng được phép được nhận ngoại tệ tiền mặt từ tổ chức tín dụng được phép, tổ chức kinh tế ủy quyền. Tổ chức tín dụng được phép làm đại lý chi, trả ngoại tệ cho tổ chức kinh tế, tổ chức tín dụng được phép khác được nhận ngoại tệ tiền mặt hoặc chuyển khoản từ tổ chức tín dụng được phép, tổ chức kinh tế ủy quyền.

      2. Tổ chức làm đại lý chi, trả ngoại tệ thực hiện chi trả cho người thụ hưởng bằng ngoại tệ tiền mặt hoặc đồng Việt Nam tiền mặt theo tỷ giá do tổ chức ủy quyền quy định.

      3. Việc ứng tiền để chi, trả cho người thụ hưởng thực hiện theo thỏa thuận tại hợp đồng đại lý chi, trả ngoại tệ ký giữa tổ chức tín dụng được phép, tổ chức kinh tế ủy quyền và tổ chức làm đại lý chi, trả ngoại tệ.

      Trên đây là tư vấn về hoạt động đại lý chi, trả ngoại tệ của tổ chức tín dụng, tổ chức kinh tế. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 11/2016/TT-NHNN. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn