Kế toán trưởng là người điều hành ngân hàng?

Ngày hỏi:25/12/2020

Cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì kế toán trưởng ở các ngân hàng có phải là người điều hành ngân hàng hay không? Căn cứ quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kế toán trưởng là người điều hành ngân hàng?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 và Khoản 32 Điều 4 Luật các tổ chức tín dụng 2010 có quy định:

      Tổ chức tín dụng là doanh nghiệp thực hiện một, một số hoặc tất cả các hoạt động ngân hàng. Tổ chức tín dụng bao gồm ngân hàng, tổ chức tín dụng phi ngân hàng, tổ chức tài chính vi mô và quỹ tín dụng nhân dân.

      Người điều hành tổ chức tín dụng bao gồm Tổng giám đốc (Giám đốc), Phó Tổng giám đốc (Phó giám đốc), Kế toán trưởng, Giám đốc chi nhánh và các chức danh tương đương theo quy định tại Điều lệ của tổ chức tín dụng.

      Từ các quy định trên, có thể thấy rằng kế toán trưởng ở các ngân hàng là một trong những người điều hành ngân hàng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn