Khi nào ra quyết định thanh tra đối với ngân hàng? Ngày hỏi:12/05/2017

Căn cứ ra quyết định thanh tra là gì? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Hằng hiện đang công tác tại Thái nguyên. Tôi có thắc mắc về vấn đề ra quyết định thanh tra đối với ngân hàng, cụ thể là khi nào ra quyết định thanh tra đối với ngân hàng? Nội dung này được văn bản nào quy định? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ ra quyết định thanh tra được quy định tại Điều 54 Luật Ngân hàng nhà nước Việt Nam 2010, theo đó:

    Việc ra quyết định thanh tra phải trên cơ sở một trong các căn cứ sau đây:

    1. Chương trình, kế hoạch thanh tra;

    2. Yêu cầu của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước;

    3. Khi phát hiện có dấu hiệu vi phạm pháp luật;

    4. Khi có dấu hiệu rủi ro đe dọa sự an toàn hoạt động của tổ chức tín dụng

    Ngoài ra căn cứ ra quyết định thanh tra còn được hướng dẫn tại Điều 16 Nghị định 26/2014/NĐ-CP, chương trình, xây dựng và phê duyệt kế hoạch thanh tra hằng năm được hướng dẫn bởi Điều 17 Nghị định 26/2014/NĐ-CP

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn ra quyết định thanh tra đối với ngân hàng. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Để biết thêm thông tin chi tiết bạn có thể tham khảo tại Luật Ngân hàng Nhà nước Việt nam 2010.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn