Khoản vay đặc biệt của tổ chức tín dụng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:23/08/2018

Xin chào các Anh/chị Ban biên tập, em tên là Trang Hồ. Hiện em đang tìm hiểu về các quy định pháp luật liên quan đến hoạt động của các tổ chức tín dụng và có thắc mắc muốn nhờ các Anh/chị giải đáp. Cụ thể thắc mắc mà em muốn nhờ các Anh/chị giải đáp như sau: Khoản vay đặc biệt của tổ chức tín dụng được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ các Anh/chị, em xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 151 Luật các tổ chức tín dụng 2010, Khoản vay đặc biệt được quy định như sau:

      1. Tổ chức tín dụng được vay đặc biệt của Ngân hàng Nhà nước và các tổ chức tín dụng khác trong các trường hợp sau đây:

      a) Tổ chức tín dụng lâm vào tình trạng mất khả năng chi trả, đe dọa sự ổn định của hệ thống các tổ chức tín dụng;

      b) Tổ chức tín dụng có nguy cơ mất khả năng chi trả do các sự cố nghiêm trọng khác.

      2. Khoản vay đặc biệt được ưu tiên hoàn trả trước tất cả các khoản nợ khác, kể cả các khoản nợ có tài sản bảo đảm của tổ chức tín dụng hoặc được chuyển đổi thành phần vốn góp, vốn cổ phần tại tổ chức tín dụng liên quan quy định tại Điều 149 của Luật này.

      3. Ngân hàng Nhà nước quy định cụ thể việc cho vay đặc biệt đối với các tổ chức tín dụng.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Khoản vay đặc biệt của tổ chức tín dụng. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng tìm hiểu thêm tại Luật các tổ chức tín dụng 2010.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn