Khoản vay dài hạn có thời hạn vay trong thời gian bao lâu?

Ngày hỏi:22/04/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì khoản vay dài hạn có thời hạn vay trong thời gian bao lâu? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản vay dài hạn có thời hạn vay trong thời gian bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 10 Thông tư 39/2016/TT-NHNN, có quy định:

      Tổ chức tín dụng xem xét quyết định cho khách hàng vay theo các loại cho vay như sau:

      1. Cho vay ngắn hạn là các khoản vay có thời hạn cho vay tối đa 01 (một) năm.

      2. Cho vay trung hạn là các khoản vay có thời hạn cho vay trên 01 (một) năm và tối đa 05 (năm) năm.

      3. Cho vay dài hạn là các khoản vay có thời hạn cho vay trên 05 (năm) năm.

      => Như vậy, thời hạn vay của khoản vay dài hạn là trên 5 năm.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT