Không rút tiền theo đúng kỳ hạn thì có được tự động gia hạn không?

Ngày hỏi:08/11/2019

 Trường hợp người gửi tiền tiết kiệm không đi rút tiền theo đúng kỳ hạn thì kỳ hạn gửi tiền có tiếp tục được gia hạn không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 15 Thông tư 48/2018/TT-NHNN quy định về tiền gửi tiết kiệm do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành, có quy định:

      Vào ngày đến hạn của khoản tiền gửi tiết kiệm, nếu người gửi tiền không đến rút tiền và không có yêu cầu hoặc thỏa thuận khác thì tổ chức tín dụng kéo dài thêm một thời hạn mới theo quy định của tổ chức tín dụng về hình thức tiền gửi tiết kiệm đó.

      => Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp khi gửi tiền tiết kiệm mà người gửi không thực hiện việc rút tiền và cũng không có yêu cầu khác thì kỳ hạn gửi tiền tiết kiệm được tiếp tục gia hạn. Kỳ hạn mới đó kéo dài bao lâu tùy thuộc vào quy định của từng ngân hàng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn