Kiểm kê đột xuất kho tiền xảy ra khi nào?

Ngày hỏi:16/06/2017

Kho tiền bị kiểm kê đột xuất khi nào? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật? Tôi là Dung, nhân viên văn phòng tại Hà Nội. Vừa qua tôi có nghe một người bạn nói đến vấn đề kiểm kê đột xuất kho tiền tại Kho bạc Nhà nước. Vì vậy, tôi muốn hỏi những trường hợp nào thì kho tiền sẽ bị kiểm kê đột xuất? Nội dung này được quy định ở đâu? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (nga***@gmail.com)

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Vấn đề kiểm kê đột xuất kho tiền được quy định tại Khoản 2 Điều 33 Thông tư 33/2017/TT-BTC Quy định chế độ quản lý tiền mặt, giấy tờ có giá, tài sản quý trong hệ thống kho bạc nhà nước như sau:

    ...

    Kiểm kê đột xuất được tiến hành trong các trường hợp:

    a) Khi thay đổi thành viên Ban Quản lý kho tiền, khi thực hiện ủy quyền;

    b) Khi có nghi vấn kẻ gian đột nhập kho, quỹ;

    c) Khi có sai lệch về tài sản, số liệu kho quỹ;

    d) Khi có quyết định của Tổng Giám đốc hoặc Giám đốc Kho bạc Nhà nước cấp trên.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp kiểm kê đột xuất kho tiền tại Kho bạc Nhà nước. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 33/2017/TT-BTC.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn