Kiểm ngân Ngân hàng nhà nước có tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ như thế nào?

Ngày hỏi:30/08/2019

Theo tôi được biết thì thông tư 12 vừa được Ngân hàng nhà nước ban hành. Theo văn bản pháp luật này Kiểm ngân của Ngân hàng nhà nước cần đáp ứng những tiêu chuẩn nào về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ? Mong nhận được sự hỗ trợ từ anh chị trong tổ tư vấn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khaỏn 3 Điều 9 Thông tư 12/2019/TT-NHNN (có hiệu lực từ 01/01/2020) thì tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của Kiểm ngân ngân hàng nhà nước được quy định cụ thể như sau:

      - Nắm vững quy định của Ngân hàng Nhà nước về thu đổi tiền rách nát, hư hỏng, không đủ tiêu chuẩn lưu thông;

      - Thông thạo quy định về kiểm đếm, đóng gói, giao nhận tiền;

      - Thông thạo chế độ, chính sách về tiền tệ và quản lý tiền mặt;

      - Sử dụng thông thạo máy kiểm đếm tiền và các công cụ hỗ trợ khác;

      - Viết chữ, số sạch, đẹp, rõ ràng.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT