Lập hồ sơ đề nghị chi ngân sách nhà nước không đúng phương thức thanh toán xử lý thế nào?

Ngày hỏi:22/08/2019

Chào anh chị, cho tôi hỏi theo quy định mới được ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kho bạc nhà nước, thì khi có hành vi lập hồ sơ đề nghị chi ngân sách nhà nước không đúng phương thức thanh toán sẽ xử lý thế nào? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 và Khoản 3 Điều 57 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi lập hồ sơ, chứng từ đề nghị thanh toán chi ngân sách nhà nước không phù hợp với các điều khoản thanh toán đã được quy định trong hợp đồng, phụ lục hợp đồng giữa đơn vị dự toán hoặc chủ đầu tư với nhà cung cấp hàng hóa, dịch vụ, bao gồm một trong các hành vi sau đây:

      - Sai về giá trị hợp đồng.

      - Sai về thời hạn thanh toán.

      - Sai về phương thức thanh toán.

      - Sai về tỷ lệ thanh toán (bao gồm cả thanh toán tạm ứng).

      - Sai về điều khoản thanh toán khác quy định trong hợp đồng và phụ lục hợp đồng.

      Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải hoàn thiện lại hồ sơ, chứng từ theo đúng quy định.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi có hành vi lập hồ sơ đề nghị chi ngân sách nhà nước không đúng phương thức thanh toán sẽ bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng. Ngoài ra, phải hoàn thiện lại hồ sơ, chứng từ theo đúng quy định để được thanh toán.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn