Mang hơn 20 ngàn đô (tiền mặt) về Việt Nam có được không?

Ngày hỏi:10/10/2019

Mẹ tôi bên Úc đem về Việt Nam hơn 20 ngàn đô (tiền mặt) về Việt Nam, Ban biên tập cho tôi hỏi tôi cần phải làm thủ tục khai báo như thể nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mang hơn 20 ngàn đô (tiền mặt) về Việt Nam có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 2 Thông tư 15/2011/TT-NHNN quy mức ngoại tệ khi cá nhân xuất cảnh, nhập cảnh được mang theo như sau:

      - 5.000 USD (Năm nghìn Đôla Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương;

      - 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam).

      Nếu việc mang ngoại tệ lớn hơn mức quy định tại Điều luật trên nhưng không vượt quá số lượng đã mang vào phải xuất trình cho Hải quan cửa khẩu Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt đã mang vào khi nhập cảnh lần gần nhất, không cần phải có Giấy xác nhận của tổ chức tín dụng được phép thì sẽ xử lý như sau:

      => Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt đã mang vào khi nhập cảnh lần gần nhất chỉ có giá trị cho cá nhân mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt ra nước ngoài khi xuất cảnh lần tiếp theo trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày ghi trên Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn