Mức phạt khi vi phạm quy định về nhận biết và cập nhật thông tin khách hàng lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng

Ngày hỏi:31/12/2019

Chào tổ tư vấn, anh chị cho tôi hỏi: Theo quy định mới nhất hiện nay thì khi có hành vi vi phạm quy định về nhận biết và cập nhật thông tin khách hàng, Chính phủ quy định xử phạt hành chính đối với hành vi này như thế nào? Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi vi phạm quy định về nhận biết và cập nhật thông tin khách hàng lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 39 Nghị định 88/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ 31/12/2019) có quy định hình thức và mức phạt tiền khi vi phạm quy định về nhận biết và cập nhật thông tin khách hàng như sau:

      1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không cập nhật thông tin nhận biết khách hàng theo quy định tại Điều 8, Điều 10 Luật Phòng, chống rửa tiền và Luật Phòng, chống khủng bố.

      2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi không bảo đảm bí mật thông tin, tài liệu báo cáo quy định tại Điều 29 Luật Phòng, chống rửa tiền và Luật Phòng, chống khủng bố.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn