Mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có bảo đảm

Ngày hỏi:12/04/2018

Mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có bảo đảm là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Hằng hiện đang sống và là việc tại Đồng Tháp. Tôi hiện đang tìm hiểu về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có bảo đảm là bao nhiêu? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.  

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có bảo đảm được quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 15 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, theo đó:

    Mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có bảo đảm từ 80.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng.

    Ngoài ra mức phạt này còn áp dụng đối với những hành vi sau:

    a) Cấp tín dụng đối với tổ chức, cá nhân không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật;

    b) Vi phạm quy định về cấp tín dụng tại Khoản 3 Điều 127 Luật Các tổ chức tín dụng;

    c) Vay vốn thông qua khách hàng vay;

    d) Ký hợp đồng cấp bảo lãnh, cam kết bảo lãnh không đúng thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là tư vấn về mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có bảo đảm. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Nghị định 96/2014/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chào thân ái và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn