Mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có hợp đồng hoặc thỏa thuận bằng văn bản

Ngày hỏi:12/04/2018

Mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có hợp đồng hoặc thỏa thuận bằng văn bản là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Hân hiện đang sống và làm việc tại Đồng Nai. Tôi hiện đang tìm hiểu về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có hợp đồng hoặc thỏa thuận bằng văn bản là bao nhiêu? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.  

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có hợp đồng hoặc thỏa thuận bằng văn bản được quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 15 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, theo đó:

    Mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có hợp đồng hoặc thỏa thuận bằng văn bản từ 30.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng.

    Ngoài ra mức phạt này còn áp dụng đối với những hành vi sau:

    a) Thu không đúng quy định của pháp luật các loại phí liên quan đến hoạt động cấp tín dụng;

    b) Ép khách hàng sử dụng tiền vay gửi lại chính tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài.

    Trên đây là tư vấn về mức phạt tiền đối với hành vi cấp tín dụng không có hợp đồng hoặc thỏa thuận bằng văn bản. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo Nghị định 96/2014/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chào thân ái và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn