Mức phạt tiền đối với hành vi sở hữu cổ phần của tổ chức tín dụng vượt tỷ lệ quy định

Ngày hỏi:11/04/2018

Mức phạt tiền đối với hành vi sở hữu cổ phần của tổ chức tín dụng vượt tỷ lệ quy định là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Thư hiện đang sống và làm việc tại Đồng Nai. Tôi hiện đang tìm hiểu về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi mức phạt tiền đối với hành vi sở hữu cổ phần của tổ chức tín dụng vượt tỷ lệ quy định là bao nhiêu? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.  

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức phạt tiền đối với hành vi sở hữu cổ phần của tổ chức tín dụng vượt tỷ lệ quy định được nêu tại Điểm a Khoản 2 Điều 9 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, theo đó: 

    Mức phạt tiền đối với hành vi sở hữu cổ phần của tổ chức tín dụng vượt tỷ lệ quy định từ 100.000.000 đồng đến 150.000.000 đồng.

    Tỷ sở hữu cổ phần của tổ chức tín dụng được quy định như sau:

    1. Một cổ đông là cá nhân không được sở hữu vượt quá 5% vốn điều lệ của một tổ chức tín dụng.

    2. Một cổ đông là tổ chức không được sở hữu vượt quá 15% vốn điều lệ của một tổ chức tín dụng, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Sở hữu cổ phần theo quy định tại khoản 3 Điều 149 của Luật này để xử lý tổ chức tín dụng gặp khó khăn, bảo đảm an toàn hệ thống tổ chức tín dụng;

    b) Sở hữu cổ phần nhà nước tại tổ chức tín dụng cổ phần hóa;

    c) Sở hữu cổ phần của nhà đầu tư nước ngoài quy định tại khoản 2 Điều 16 của Luật này.

    3. Cổ đông và người có liên quan của cổ đông đó không được sở hữu vượt quá 20% vốn điều lệ của một tổ chức tín dụng.

    Trên đây là tư vấn về mức phạt tiền đối với hành vi sở hữu cổ phần của tổ chức tín dụng vượt tỷ lệ quy định. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Nghị định 96/2014/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn. 

    Chào thân ái và chúc sức khỏe!  


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn