Mức phạt tiền đối với hành vi sử dụng phương tiện thanh toán giả

Ngày hỏi:03/05/2018

Mức phạt tiền đối với hành vi sử dụng phương tiện thanh toán giả là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Hải hiện đang sống và làm việc tại Bình Dương. Tôi hiện đang tìm hiểu việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi mức phạt tiền đối với hành vi sử dụng phương tiện thanh toán giả là bao nhiêu? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt tiền đối với hành vi sử dụng phương tiện thanh toán giả được quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 27 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, theo đó:

      Mức phạt tiền đối với hành vi sử dụng phương tiện thanh toán giả từ 150.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng.

      Mức phạt này cũng áp dụng đối với các hành vi sau:

      a) Làm giả chứng từ khi sử dụng dịch vụ trung gian thanh toán;

      b) Vi phạm quy định thanh toán bằng tiền mặt;

      c) Phát hành, cung ứng, sử dụng các phương tiện thanh toán không hợp pháp.

      Ngoài ra còn áp dụng hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả:

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm đối với hành vi vi phạm.

      - Buộc nộp vào ngân sách nhà nước số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      Trên đây là tư vấn về mức phạt tiền đối với hành vi sử dụng phương tiện thanh toán giả. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Nghị định 96/2014/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn