Mức phạt tiền đối với hành vi trả tiền vào tài khoản người nhận sau thời gian quy định

Ngày hỏi:03/05/2018

Mức phạt tiền đối với hành vi trả tiền vào tài khoản người nhận sau thời gian quy định là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Thanh hiện đang sống và làm việc tại Long An. Tôi hiện đang tìm hiểu việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi mức phạt tiền đối với hành vi trả tiền vào tài khoản người nhận sau thời gian quy định là bao nhiêu? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt tiền đối với hành vi trả tiền vào tài khoản người nhận sau thời gian quy định
      (ảnh minh họa)
    • Mức phạt tiền đối với hành vi trả tiền vào tài khoản người nhận sau thời gian quy định được quy định tại Điều c Khoản 1 Điều 26 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, theo đó:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Không chấp hành đúng quy định về tổ chức thanh toán bù trừ, thanh toán bù trừ, thanh toán liên ngân hàng;

      b) Không trả lại các bộ chứng từ thanh toán bị sai trong ngày làm việc, trừ trường hợp bất khả kháng;

      c) Trả tiền vào tài khoản người nhận sau thời gian quy định;

      d) Gửi chứng từ ký quỹ không đúng quy định về thời gian.

      Như vậy, hành vi trả tiền vào tài khoản người nhận sau thời gian quy định bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Trên đây là tư vấn về mức phạt tiền đối với hành vi trả tiền vào tài khoản người nhận sau thời gian quy định. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Nghị định 96/2014/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn