Mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định thanh toán bằng tiền mặt

Ngày hỏi:03/05/2018

Mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định thanh toán bằng tiền mặt được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Hải hiện đang sống và làm việc tại Bến Tre. Tôi hiện đang tìm hiểu việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ, ngân hàng. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định thanh toán bằng tiền mặt là bao nhiêu? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định thanh toán bằng tiền mặt được quy định tại Điểm c Khoản 6 Điều 27 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, theo đó:

      Mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định thanh toán bằng tiền mặt từ 150.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng.

      Mức phạt này cũng áp dụng đối với những hành vi sau:

      a) Làm giả phương tiện thanh toán, lưu giữ, chuyển nhượng, sử dụng phương tiện thanh toán giả;

      b) Làm giả chứng từ khi sử dụng dịch vụ trung gian thanh toán;

      c) Phát hành, cung ứng, sử dụng các phương tiện thanh toán không hợp pháp.

      Ngoài ra còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp vào ngân sách nhà nước số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      Trên đây là tư vấn về mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm quy định thanh toán bằng tiền mặt. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Nghị định 96/2014/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn