Mức vay vốn đề xuất ngân hàng đều được đáp ứng phải không?

Ngày hỏi:11/10/2021

Liên quan đến quy định của pháp luật về việc vay vốn tin dụng, có phải khi khách hàng đề xuất mức cho vay thì đề được ngân hàng đáp ứng mức cho vay đó? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức vay vốn đề xuất ngân hàng đều được đáp ứng phải không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 12 Thông tư 39/2016/TT-NHNN, có quy định:

      Điều 12. Mức cho vay

      Tổ chức tín dụng căn cứ vào phương án sử dụng vốn, khả năng tài chính của khách hàng, các giới hạn cấp tín dụng đối với khách hàng và khả năng nguồn vốn của tổ chức tín dụng để thỏa thuận với khách hàng về mức cho vay.

      => Như vậy, ngân hàng, tổ chức tín dụng sẽ căn cứ dựa trên khả năng tài chính của khách hàng, khả năng nguồn vốn của đơn vị mình để xác định mức cho vay đối với khách hàng đó. Không phải tất cả mức vay vốn mà khách hàng đề xuất đều được duyệt.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn