Mức xử phạt đối với hành vi mang tiền mặt vượt quá định mức khi nhập cảnh vào Việt Nam

Ngày hỏi:29/06/2020

Em có một người bạn từ Đức về việt nam để du lịch, bạn ấy có mang theo $500000 tiền mặt và bạn ấy đang bị giữ tại hải quan của sân bay. Nhân viên hải quan nói với em rằng em phải nộp 50 triệu cho họ để họ làm thủ tục nếu không người bạn đó sẽ phải ra toà. Xin hỏi trường hợp này em phải làm thế nào để khắc phục và xử phạt thế nào ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt đối với hành vi mang tiền mặt vượt quá định mức khi nhập cảnh vào Việt Nam
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 15/2011/TT-NHNN thì cá nhân khi nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt rên 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương thì phải khai báo Hải quan cửa khẩu.

      Theo đó thì số ngoại tệ tiền mặt của bạn của bạn đem đã vượt quá định mức trên mà không tiến hành khai báo hải quan nên sẽ bị xử phạt như sau:

      Do định mức là 5000 USD và bạn của bạn mang theo 500.000 USD vượt định mức 495.000 USD với tỷ giá ngoại tệ cập nhật ngày 26/6/2020 khoản 23.000 vnd = 1 usd thì giá trị của 495.000 USD tương đương với 11,3 tỷ đồng Việt Nam.

      Vì vậy đối với hành vi vi phạm về khai hải quan của người nhập cảnh đối với ngoại tệ tiền mặt với giá trị như trên sẽ bị xử phạt tại Điểm d Khoản 5 Điều 9 Nghị định 127/2013/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 6 Điều 1 Nghị định 45/2016/NĐ-CP mức phạt từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với hành vi mang ngoại tệ tiền mặt vượt mức quy định từ 100.000.000 đồng trở lên mà không phải tội phạm.

      Theo quy định trên thì bạn của bạn đã vi phạm về khai báo hải quan khi mang ngoại tệ tiền mặt vào Việt Nam do đó bạn ấy phải đóng phạt như quy định trên và tiền mặt ngoại tệ sẽ được trả lại khi quyết định xử phạt đã được thực hiện theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Nghị định 45/2016/NĐ-CP.

      Bn có th đóng pht thay cho bn ca mình nhưng khi đóng pht thay bn nh xem quyết đnh x pht ca cơ quan có thm quyn c th.

      Do hin ti có rt nhiu hành vi la đo như thế này, nên bn cn thn khi đóng pht thay (tránh vic chuyn khon).

      Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn