Mức xử phạt hành vi đốt tiền post lên facebook câu like

Ngày hỏi:22/03/2019

Chào Ban tư vấn, thời gian rãnh tôi có lướt facebook để cập nhật tình hình cũng như giải trí, tôi thấy có một số bạn trẻ vì mục đích câu like mà có hành vi đốt tiền, mặc dù mệnh giá nhỏ như 5 nghìn đồng hay 10 nghìn đồng,... Theo tôi biết đây là hành vi vi phạm pháp luật, nhưng chưa biết mức xử phạt như thế nào? Nên vui lòng hỗ trợ giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành vi đốt tiền post lên facebook câu like
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 3 Quyết định 130/2003/QĐ-TTg về việc bảo vệ tiền Việt Nam do Thủ tướng Chính phủ ban hành, có quy định những hành vi bị nghiêm cấm:

      - Làm tiền giả, vận chuyển, tàng trữ, lưu hành, mua, bán tiền giả.

      - Hủy hoại tiền Việt Nam bằng bất kỳ hình thức nào.

      - Sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước.

      - Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền do Ngân hàng Nhà nước phát hành trong lãnh thổ Việt Nam.

      => Như vậy hủy hoạt tiền dưới bất kì hình thức nào là hành vi bị nghiêm cấm.

      Theo đó, tại Khoản 3 Điều 31 Nghị định 96/2014/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng, có quy định phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam trái pháp luật.

      *** Ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính, ở một số trường hợp sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Khoản 36 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017:

      Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      - Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

      - Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      - Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      - Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

      - Tài sản là di vật, cổ vật.

      ....

      ==> Như vậy, với hành vi đốt tiền úp lên facebook câu like là hành vi phạm tội lần đầu, tính chất và mức độ nhẹ thì có thể bị phạt hành chính từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng. Tuy nhiên đó là hành vi tái phạm, đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm,... sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự như phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẽ này sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn