Ngân hàng được quyền kiểm tra mục đích sử dụng vốn vay của cá nhân vay vốn không?

Ngày hỏi:21/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì ngân hàng được quyền kiểm tra mục đích sử dụng vốn vay của cá nhân vay vốn không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngân hàng được quyền kiểm tra mục đích sử dụng vốn vay của cá nhân vay vốn không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 24 Thông tư 39/2016/TT-NHNN, có quy định về kiểm tra sử dụng tiền vay, như sau:

      - Khách hàng có trách nhiệm sử dụng vốn vay và trả nợ theo nội dung thỏa thuận; báo cáo và cung cấp tài liệu chứng minh việc sử dụng vốn vay theo yêu cầu của tổ chức tín dụng.

      - Tổ chức tín dụng có quyền thực hiện kiểm tra, giám sát việc sử dụng vốn vay, trả nợ của khách hàng theo quy trình nội bộ quy định tại điểm c khoản 2 Điều 22 Thông tư này.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì bên ngân hàng có quyền kiểm tra, giám sát việc sử dụng vốn vay của khách hàng vay vốn.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn