Ngân hàng Nhà nước chi nhánh có văn bản lấy ý kiến cho cơ quan nào khi nhận được hồ sơ hợp lệ?

Ngày hỏi:28/08/2019

Theo quy định mới trong trường hợp thu hồi Giấy phép đối với quỹ tín dụng nhân dân giải thể tự nguyện, khi nhận được hồ sơ hợp lệ thì Ngân hàng Nhà nước chi nhánh có văn bản lấy ý kiến của ai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 3 Thông tư 13/2019/TT-NHNN (Có hiệu lực ngày 05/10/2019) quy định việc Ngân hàng Nhà nước chi nhánh có văn bản lấy ý kiến khi nhận được hồ sơ hợp lệ, cụ thể như sau:

      - Ủy ban nhân dân cấp xã nơi quỹ tín dụng nhân dân đặt trụ sở chính về việc giải thể, thu hồi Giấy phép; ảnh hưởng của việc giải thể, thu hồi Giấy phép đối với sự ổn định chính trị, kinh tế - xã hội trên địa bàn;

      - Ngân hàng Hợp tác xã Việt Nam về ảnh hưởng của việc giải thể, thu hồi Giấy phép

      Trên đây là 02 cơ quan mà Ngân hàng Nhà nước chi nhánh có văn bản lấy ý kiến khi nhận được hồ sơ hợp lệ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn