Ngoài Ngân hàng nhà nước thì cơ quan nào được phát hành tiền giấy, tiền kim loại?

Ngày hỏi:21/09/2021

Liên quan đến quy định pháp luật về tiền tệ Việt Nam, xin hỏi: Ngoài Ngân hàng nhà nước thì cơ quan nào được quyền phát hành tiền giấy, tiền kim loại?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngoài Ngân hàng nhà nước thì cơ quan nào được phát hành tiền giấy, tiền kim loại?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 17 Luật Ngân hàng Nhà nước Việt Nam 2010 quy định về phát hành tiền giấy, tiền kim loại như sau:

      1. Ngân hàng Nhà nước là cơ quan duy nhất phát hành tiền giấy, tiền kim loại của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

      2. Tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành là phương tiện thanh toán hợp pháp trên lãnh thổ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

      Như vậy, theo quy định trên ngoài ngân hàng Nhà nước ra thì không có bất cứ cơ quan nào có thẩm quyền phát hành tiền giấy, tiền kim loại của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đổi tiền xu thành tiền giấy
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn