Người nước ngoài có được mở tài khoản tiết kiệm tại ngân hàng Việt Nam không?

Ngày hỏi:30/08/2019

Chào ban biên tập, tôi có chút thắc mắc mong được giải đáp: Người nước ngoài có được mở tài khoản tiết kiệm tại ngân hàng Việt Nam không? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 3 Thông tư 49/2018/TT-NHNN thì Đối tượng gửi tiền gửi có kỳ hạn (sau đây gọi là khách hàng) bao gồm:

      1. Người cư trú là tổ chức, cá nhân.

      2. Người không cư trú bao gồm:

      a) Cơ quan đại diện ngoại giao, lãnh sự, cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế tại Việt Nam; Văn phòng đại diện, văn phòng dự án của các tổ chức nước ngoài tại Việt Nam;

      b) Công dân Việt Nam không thuộc các trường hợp quy định tại điểm e và g khoản 2 Điều 4 Pháp lệnh ngoại hối (đã được sửa đổi, bổ sung);

      c) Cá nhân nước ngoài được phép cư trú tại Việt Nam với thời hạn từ 6 (sáu) tháng trở lên.

      Theo quy định trên thì cá nhân được phép cư trú tại Việt nam với thời hạn từ 6 tháng trở lên sẽ được gửi tiền gửi có kỳ hạn tại Ngân hàng. Trường hợp cá nhân là người nước ngoài không có cư trú tại Việt Nam sẽ không được gửi tiền gửi có kỳ hạn tại Ngân hàng Việt Nam.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT