Người nước ngoài có được vay vốn tại ngân hàng Việt Nam không?

Ngày hỏi:27/09/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì người nước ngoài có được vay vốn tại Ngân hàng Việt Nam không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 2 Thông tư 39/2016/TT-NHNN, có quy định:

      Khách hàng vay vốn tại tổ chức tín dụng (sau đây gọi là khách hàng) là pháp nhân, cá nhân, bao gồm:

      - Pháp nhân được thành lập và hoạt động tại Việt Nam, pháp nhân được thành lập ở nước ngoài và hoạt động hợp pháp tại Việt Nam;

      - Cá nhân có quốc tịch Việt Nam, cá nhân có quốc tịch nước ngoài.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì cá nhân là người nước ngoài nếu có nhu cầu vay vốn và đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật và của các tổ chức tín dụng thì vẫn được vay vốn tại ngân hàng.

      Theo quy định thì khách hàng là cá nhân nếu vay vốn thì phải đáp ứng các điều kiện:

      - Khách hàng là cá nhân từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật hoặc từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

      - Nhu cầu vay vốn để sử dụng vào mục đích hợp pháp.

      - Có phương án sử dụng vốn khả thi.

      - Có khả năng tài chính để trả nợ.

      - Trường hợp khách hàng vay vốn của tổ chức tín dụng theo lãi suất cho vay quy định tại khoản 2 Điều 13 Thông tư này, thì khách hàng được tổ chức tín dụng đánh giá là có tình hình tài chính minh bạch, lành mạnh.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo lãnh ngân hàng
    Chuyển khoản ngân hàng
    Dịch vụ ngân hàng
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn