Người phát lệnh và người nhận lệnh trong giao dịch thanh toán điện tử liên ngân hàng được định nghĩa như thế nào?

Ngày hỏi:31/10/2018

Người phát lệnh và người nhận lệnh trong giao dịch thanh toán điện tử liên ngân hàng được định nghĩa như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không?

Mong mọi người giải đáp giúp tôi câu hỏi trên. 

Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người phát lệnh và người nhận lệnh trong giao dịch thanh toán điện tử liên ngân hàng được định nghĩa tại Khoản 11 và Khoản 12 Điều 2 Thông tư 23/2010/TT-NHNN quy định về quản lý, vận hành và sử dụng hệ thống thanh toán điện tử liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành với nội dung như sau:

      - Người phát lệnh là một tổ chức hoặc cá nhân phát Lệnh thanh toán.

      - Người nhận lệnh là một tổ chức hoặc cá nhân nhận Lệnh thanh toán.

      Trên đây là nội dung trả lời về định nghĩa người phát lệnh và người nhận lệnh trong giao dịch thanh toán điện tử liên ngân hàng. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 23/2010/TT-NHNN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn