Nguyên tắc thanh toán gốc và lãi đối với giấy tờ có giá loại chứng chỉ lưu ký tại Tài khoản khách hàng của NHNN tại VSD?

Ngày hỏi:19/05/2017

Nguyên tắc thanh toán gốc và lãi đối với giấy tờ có giá loại chứng chỉ lưu ký tại Tài khoản khách hàng của Ngân hàng Nhà nước tại VSD? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Quỳnh Như, sinh viên năm nhất đại học Thương mại. Hiện em đang học môn luật ngân hàng, có rất nhiều vấn đề khó hiểu mà em muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giúp đỡ. Cụ thể xin Ban Biên Tập Thư Ký Luật giải đáp cho em về nguyên tắc thanh toán gốc và lãi đối với giấy tờ có giá loại chứng chỉ lưu ký tại Tài khoản khách hàng của Ngân hàng Nhà nước tại VSD? Vấn đề này quy định tại văn bản nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. 0908****

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc thanh toán gốc và lãi đối với giấy tờ có giá loại chứng chỉ lưu ký tại Tài khoản khách hàng của Ngân hàng Nhà nước tại VSD quy định tại Khoản 2 Điều 9 Thông tư 04/2016/TT-NHNN quy định việc lưu ký và sử dụng giấy tờ có giá tại Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cụ thể như sau:

      Đối với giấy tờ có giá lưu ký tại Tài khoản khách hàng của Ngân hàng Nhà nước tại VSD

      a) Khi đến hạn thanh toán lãi giấy tờ có giá loại thanh toán lãi định kỳ, Ngân hàng Nhà nước (Sở Giao dịch) kiểm tra việc hoàn thành các nghĩa vụ của thành viên đối với Ngân hàng Nhà nước trong các nghiệp vụ sử dụng giấy tờ có giá liên quan. Trường hợp thành viên đã hoàn thành nghĩa vụ, Ngân hàng Nhà nước (Sở Giao dịch) gửi cho VSD thông báo xác nhận danh sách thành viên sở hữu giấy tờ có giá trong Tài khoản khách hàng của Ngân hàng Nhà nước để VSD làm thủ tục thanh toán lãi cho thành viên. Trường hợp chưa hoàn thành nghĩa vụ thì thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều này;

      b) Khi giấy tờ có giá đến ngày đáo hạn, Ngân hàng Nhà nước (Sở Giao dịch) kiểm tra việc hoàn thành các nghĩa vụ của thành viên đối với Ngân hàng Nhà nước trong các nghiệp vụ sử dụng giấy tờ có giá liên quan. Trường hợp thành viên đã hoàn thành nghĩa vụ, Ngân hàng Nhà nước (Sở Giao dịch) gửi cho VSD thông báo xác nhận giấy tờ có giá liên quan của thành viên trong Tài khoản khách hàng của Ngân hàng Nhà nước tại VSD đủ điều kiện thanh toán gốc và lãi để VSD làm thủ tục thanh toán cho thành viên. Trường hợp chưa hoàn thành nghĩa vụ thì thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều này;

      c) Việc thanh toán gốc, lãi giấy tờ có giá lưu ký tại Tài khoản khách hàng của Ngân hàng Nhà nước tại VSD thực hiện theo thỏa thuận giữa Ngân hàng Nhà nước và VSD.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề nguyên tắc thanh toán gốc và lãi đối với giấy tờ có giá loại chứng chỉ lưu ký tại Tài khoản khách hàng của Ngân hàng Nhà nước tại VSD. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 04/2016/TT-NHNN

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn