Nhận hàng giao thừa thanh toán theo giá nào?

Ngày hỏi:05/09/2019

Vừa rồi công ty tôi có giao hàng cho đối tác để thực hiện hợp đồng mua bán mà hai bên đã ký kết. Tuy nhiên, do sơ xuất của bộ phận quản lý kho nên công ty đã giao dư hàng hóa đã thỏa thuận. Tuy nhiên, bên đối tác vẫn nhận số hàng dư này nhưng lại thanh toán cho số hàng hóa dư này với giá thấp hơn 10% mà chưa hỏi ý kiến bên tôi. Cho hỏi công ty đối tác thực hiện như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 43 Luật thương mại 2005 quy định:

      - Trường hợp bên bán giao thừa hàng thì bên mua có quyền từ chối hoặc chấp nhận số hàng thừa đó.

      - Trường hợp bên mua chấp nhận số hàng thừa thì phải thanh toán theo giá thoả thuận trong hợp đồng nếu các bên không có thoả thuận khác.

      => Như vậy, khi giao hàng hóa dư thì bên nhận có quyền nhận hoặc không, trường hợp nhận thì phải thanh toán theo giá trong hợp đồng nếu không có thỏa thuận khác. Về trường hợp của bạn, công ty đối tác đã nhận hàng nhưng lại thanh toán với giá thấp hơn 10% mà không có sự đồng ý của công ty bạn là sai quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo lãnh hoàn thanh toán
    Cán cân thanh toán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn