Nhập khẩu phân bón để nghiên cứu mà không xin phép bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:19/09/2016

Nhập khẩu phân bón để nghiên cứu mà không xin phép bị phạt thế nào? Công ty tôi vừa nhập khẩu khoảng 200kg phân bón Ure loại mới từ Mỹ để nghiên cứu. Có người nói nhập phân bón về nghiên cứu cũng phải xin phép, không biết như vậy có đúng không? Mong nhận được tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhập khẩu phân bón để nghiên cứu mà không xin phép sẽ bị phạt hành chính theo Khoản 3 Điều 23 Nghị định 163/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi nhập khẩu phân bón làm hàng mẫu, quà biếu, dùng để nghiên cứu khoa học, thử nghiệm mà chưa được sự đồng ý bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền.

      Trên đây là quy định về xử phạt hành vi nhập khẩu phân bón để nghiên cứu mà không xin phép. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 163/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phân bón
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn