Những yêu cầu cần đáp ứng trong quản lý truy cập mạng nội bộ của ngân hàng

Ngày hỏi:03/09/2018

Tôi tên Minh Hoàng sinh sống và làm việc tại tp. HCM. Vừa qua tôi có nghe nói, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam có ban hành Thông tư về an toàn hệ thống thông tin trong hoạt động ngân hàng. Vừa hay tôi đang có công việc về vấn đề này nên có tìm hiểu đôi chút, tuy nhiên vẫn cần đến sự hỗ trợ từ các bạn: Cần đáp ứng những yêu cầu gì trong quản lý truy cập mạng nội bộ của ngân hàng? Mong sớm nhận được phản hồi. (0123***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Điều 28 Thông tư 18/2018/TT-NHNN quy định về an toàn hệ thống thông tin trong hoạt động ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành, có hiệu lực từ 01/01/2019, tổ chức xây dựng và triển khai các chính sách quản lý truy cập mạng nội bộ đáp ứng các yêu cầu sau:

    1. Xây dựng và triển khai quy định quản lý truy cập mạng và các dịch vụ mạng gồm các nội dung cơ bản sau:

    a) Các mạng và dịch vụ mạng được phép sử dụng, cách thức, phương tiện và các Điều kiện an toàn thông tin để truy cập;

    b) Trách nhiệm của người quản trị, người truy cập;

    c) Thủ tục cấp phát, thay đổi, thu hồi quyền kết nối;

    d) Kiểm soát việc quản trị, truy cập, sử dụng mạng.

    2. Thực hiện các biện pháp kiểm soát chặt chẽ các kết nối từ mạng không tin cậy vào mạng nội bộ của tổ chức bảo đảm an toàn thông tin.

    3. Kiểm soát việc cài đặt, sử dụng các công cụ phần mềm hỗ trợ truy cập từ xa.

    4. Kiểm soát truy cập các cổng dùng để cấu hình và quản trị thiết bị mạng.

    5. Cấp quyền truy cập mạng và dịch vụ mạng phải bảo đảm nguyên tắc quyền vừa đủ để thực hiện nhiệm vụ được giao.

    6. Kết nối từ mạng Internet vào mạng nội bộ của tổ chức để phục vụ công việc phải sử dụng mạng riêng ảo và xác thực đa thành tố.

    Trên đây là nội dung tư vấn về các yêu cầu mà tổ chức xây dựng và triển khai các chính sách quản lý truy cập mạng nội bộ đáp ứng. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng tìm hiểu thêm tại Thông tư 18/2018/TT-NHNN.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn