Phạm vi hoạt động ngoại hối cơ bản trên thị trường trong nước của công ty cho thuê tài chính

Ngày hỏi:27/10/2017

Phạm vi hoạt động ngoại hối cơ bản trên thị trường trong nước của công ty cho thuê tài chính được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Anh Tuấn. Tôi đang tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động ngoại hối của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài. Tôi có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, phạm vi hoạt động ngoại hối cơ bản trên thị trường trong nước của công ty cho thuê tài chính được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin cảm ơn!

Nguyễn Anh Tuấn (anhtuan*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 23 Thông tư 21/2014/TT-NHNN hướng dẫn về phạm vi hoạt động ngoại hối, điều kiện, trình tự, thủ tục chấp thuận hoạt động ngoại hối của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành đã được sửa đổi bởi Khoản 23 Điều 1 Thông tư 28/2016/TT-NHNN thì phạm vi hoạt động ngoại hối cơ bản trên thị trường trong nước của công ty cho thuê tài chính được quy định cụ thể như sau:

      - Nhận tiền gửi bằng ngoại tệ của khách hàng là tổ chức không phải là tổ chức tín dụng.

      - Gửi tiền, nhận tiền gửi bằng ngoại tệ với các tổ chức tín dụng được phép.

      - Vay vốn bằng ngoại tệ của các tổ chức tín dụng được phép, tổ chức tài chính trong nước.

      - Cho thuê tài chính bằng ngoại tệ.

      - Cho vay bổ sung vốn lưu động bằng ngoại tệ đối với bên thuê tài chính.

      - Nhận ủy thác cho thuê tài chính bằng ngoại tệ.

      - Cung cấp các dịch vụ quản lý, bảo quản tài sản bằng ngoại hối.

      - Cung ứng các dịch vụ tư vấn cho khách hàng về ngoại hối.

      - Mua và cho thuê lại theo hình thức cho thuê tài chính bằng ngoại tệ.

      - Mở tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ tại các ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối.

      Trên đây là nội dung tư vấn về phạm vi hoạt động ngoại hối cơ bản trên thị trường trong nước của công ty cho thuê tài chính. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 21/2014/TT-NHNN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn