Phí đổi tiền USD sang tiền Việt

Ngày hỏi:10/01/2020

Tôi muốn đổi 100USD sang tiền Việt, vậy cho hỏi phí khi đổi là bao nhiêu ạ? Mong nhận được giải đáp của anh chị. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-NHNN quy định: Tổ chức tín dụng được phép không được thu phí giao dịch đối với giao dịch ngoại tệ.

      Mặt khác tại Khoản 5, 8 Điều 2 Thông tư 15/2015/TT-NHNN quy định:

      - Giao dịch ngoại tệ bao gồm: giao dịch mua, bán ngoại tệ giao ngay; giao dịch mua, bán ngoại tệ kỳ hạn; giao dịch hoán đổi ngoại tệ và giao dịch quyền chọn mua, bán ngoại tệ.

      - Giao dịch hoán đổi ngoại tệ (sau đây gọi là giao dịch hoán đổi) là giao dịch giữa hai bên, bao gồm một giao dịch mua và một giao dịch bán cùng một lượng ngoại tệ với Đồng Việt Nam hoặc với một ngoại tệ khác, trong đó ngày thanh toán của hai giao dịch là khác nhau và tỷ giá của hai giao dịch được xác định tại ngày giao dịch.

      Như vậy, các giao dịch chuyển đổi từ tiền USD sang tiền Việt không thu phí giao dịch.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-NHNN Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn