Quy định về sử dụng Quỹ thực hiện chính sách tiền tệ quốc gia

Ngày hỏi:09/01/2020

Cho tôi hỏi Ngân hàng nhà nước đã quy định thế nào về việc sử dụng Quỹ thực hiện chính sách tiền tệ quốc gia theo quy định mới? Nhờ hỗ trợ giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy định về sử dụng Quỹ thực hiện chính sách tiền tệ quốc gia
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 5 Thông tư 36/2019/TT-NHNN (Có hiệu lực ngày 20/02/2020) quy định quỹ thực hiện chính sách tiền tệ quốc gia được sử dụng để chi cho các khoản sau:

      - Cho vay hỗ trợ các tổ chức tín dụng gặp sự cố ảnh hưởng đến an toàn hệ thống ngân hàng.

      - Cho vay đối với các tổ chức tín dụng tham gia hệ thống thanh toán để hỗ trợ hệ thống thanh toán trong trường hợp gặp sự cố đe dọa đến việc đảm bảo an toàn hoạt động thanh toán và an toàn hệ thống ngân hàng.

      - Các khoản phát sinh khác liên quan đến thực hiện chính sách tiền tệ đã được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt về chủ trương.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn