Quy trình cho vay qua đêm trong thanh toán điện tử liên ngân hàng

Ngày hỏi:25/03/2017

Quy trình cho vay qua đêm trong thanh toán điện tử liên ngân hàng. Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về Quy trình cho vay qua đêm trong thanh toán điện tử liên ngân hàng như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Thông tư 29/2016/TT-NHNN thấu chi cho vay qua đêm thanh toán điện tử liên ngân hàng thì:

      Quy trình thấu chi và cho vay qua đêm trong thanh toán điện tử liên ngân hàng:

      a) Tổ chức tín dụng thực hiện lưu ký giấy tờ có giá để cầm cố tham gia thấu chi, vay qua đêm;

      b) Ngân hàng Nhà nước thực hiện thông báo về hạn mức thấu chi cho các tổ chức tín dụng;

      c) Thực hiện thấu chi và cho vay qua đêm đối với tổ chức tín dụng;

      d) Tổ chức tín dụng thực hiện trả dư nợ vay qua đêm;

      đ) Ngân hàng Nhà nước thực hiện thu hồi dư nợ cho vay qua đêm;

      e) Ngân hàng Nhà nước xử lý trường hợp tổ chức tín dụng có dư nợ vay qua đêm quá hạn và các vấn đề khác phát sinh liên quan.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về quy trình cho vay qua đêm trong thanh toán điện tử liên ngân hàng. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 29/2016/TT-NHNN để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thanh toán liên ngân hàng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn