Quyền của ngân hàng trong cung cấp dịch vụ trung gian thanh toán

Ngày hỏi:29/11/2018

Hiện nay hoạt động trung gian thanh toán đang rất phát triển, nhiều ngân hàng lựa chọn những tổ chức không phải là ngân hàng để triển khai và cung cấp các hoạt động trung gian thanh toán. Anh chị cho tôi hỏi quyền của ngân hàng trong cung cấp dịch vụ trung gian thanh toán như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 14 Thông tư 39/2014/TT-NHNN quy định quyền của ngân hàng trong cung cấp dịch vụ trung gian thanh toán:

      - Lựa chọn tổ chức không phải là ngân hàng để hợp tác, thử nghiệm kỹ thuật một hoặc một số dịch vụ trung gian thanh toán.

      - Ký kết hợp đồng sử dụng dịch vụ cung ứng hạ tầng thanh toán điện tử và/hoặc hợp tác triển khai cung cấp dịch vụ hỗ trợ dịch vụ thanh toán với các tổ chức cung ứng dịch vụ trung gian thanh toán.

      - Được yêu cầu các tổ chức cung ứng dịch vụ trung gian thanh toán cung cấp các thông tin cần thiết liên quan đến các giao dịch thanh toán thông qua dịch vụ trung gian thanh toán.

      - Các quyền khác theo hợp đồng và các thỏa thuận cung cấp dịch vụ cho tổ chức cung ứng dịch vụ trung gian thanh toán.

      Trên đây là quy định về quyền của ngân hàng trong cung cấp dịch vụ trung gian thanh toán.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn