Rải tiền ra đường có phạm luật? Ngày hỏi:21/08/2016

Mấy ngày qua cư dân mạng bàn tán về các đoạn Clip quay cảnh một số cá nhân, công ty cúng cô hồn với số tiền mệnh giá lớn rồi rải tiền ra đường rất phản cảm, gây mất trật tự an toàn giao thông, cho tôi hỏi: Rải tiền ra đường như vậy có phạm luật không?

  • Về nguyên tắc, hành vi rải tiền này không xem là vi phạm pháp luật.

    Tuy nhiên, việc ném, rải tiền ra đường để người dân xúm vào tranh giành gây mất trật tự an toàn giao thông và an ninh khu vực, thậm chí xảy ra ẩu đả. Vì vậy, gia chủ nên tiết chế việc ném tiền vì có thể gây cảnh xô xát giữa những người giật tiền cúng, gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông ngang qua khu vực đó.

    Nếu việc rải tiền mà làm tiền mất đi giá trị sử dụng, đốt, xé... thì người thực hiện hành vi này có thể bị xử phạt hành chính từ 10-15 triệu đồng theo quy định của Điều 3 Quyết định 130/2003/QĐ-TTg về việc bảo vệ tiền Việt Nam.

    Còn theo Khoản 3 Điều 31 Nghị định 96/2014/NĐ-CP, hành vi này cũng có thể bị phạt từ 10-15 triệu đồng.


Nguồn:

Tuổi Trẻ Online
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn