Tài sản cho thuê tài chính của tổ chức tín dụng phi ngân hàng là gì?

Ngày hỏi:26/05/2017

Tài sản cho thuê tài chính của tổ chức tín dụng phi ngân hàng là gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Nguyễn Văn Đức, là sinh viên đại học Thương Mại, hiện đang thực tập tại tổ chức tín dụng ở Đồng Nai. Sau quá trình thực tập em sẽ phải hoàn thành báo cáo thực tập có nội dung về công việc tại nơi thực tập. Tuy nhiên, hiện có nhiều vấn đề em còn chưa rõ, cụ thể xin Ban Biên Tập Thư Ký Luật giải đáp giúp em tài sản cho thuê tài chính của tổ chức tín dụng phi ngân hàng là gì? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật (mita**@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tài sản cho thuê tài chính được định nghĩa tại Khoản 12 Điều 3 Thông tư 30/2015/TT-NHNN Quy định việc cấp Giấy phép, tổ chức và hoạt động của tổ chức tín dụng phi ngân hàng do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước ban hành như sau:

      Tài sản cho thuê tài chính là các loại máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải (trừ tàu thuyền, tàu bay) không thuộc danh mục cấm mua, bán, xuất, nhập khẩu theo quy định.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về khái niệm tài sản cho thuê tài chính. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 30/2015/TT-NHNN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn